5 khoản chi cho lao động nữ được tính là chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN mà kế toán có thể không biết

Số lượng lao động nữ chiếm một phần không hề nhỏ trong các doanh nghiệp và những khoản chi dành cho phái nữ khi tham gia lao động cũng không không phải là ít. Tuy nhiên có một số khoản chi phí đặc thù được tính là chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN mà kế toán có thể không biết bỏ, bỏ qua khi quyết toán thuế. Đó là những khoản chi nào? Chúng ta cùng tìm hiểu qua bài viết sau nhé

Theo thông tư 78/2014/TT-BTC ngày 18 tháng 06 năm 2014 được sửa đổi tại thông tư 96/2015/TT-BTC ngày 22 tháng 06 năm 2015 tại Điều 6, mục 2 khoản 2.10 quy định những khoản chi thêm cho lao động nữ được tính vào chi phí được trừ của doanh nghiệp gồm:

1. Chi cho công tác đào tạo lại nghề

Trong trường hợp nghề cũ không còn phù hợp nữa thì doanh nghiệp phải chi tiền cho công tác đào tạo chuyển đổi sang nghề khác theo quy hoạch phát triển của doanh nghiệp.

– Khoản chi này bao gồm: học phí (nếu có) + chênh lệch tiền lương ngạch bậc (đảm bảo 100% lương cho người đi học).

Ví dụ:

Công ty Kế toán Thuevinatax  chuyên làm dịch vụ kế toán. Đến cuối năm 2017, Ban lãnh đạo công ty Thuevinatax quyết định chuyển đổi sang hình thức đào tạo và cho nhân viên đi học thêm nghiệp vụ giảng dạy. Toàn bộ tiền học phí và tiền lương trong thời gian lao động nữ đi học công ty Thuevinatax chi trả toàn bộ. Như vậy, khoản học phí và tiền lương trên được tính là chi phí hợp lý của công ty Thuevinatax

2. Chi phí tiền lương và phụ cấp (nếu có) cho giáo viên dạy ở nhà trẻ, mẫu giáo do doanh nghiệp tổ chức và quản lý

3. Chi phí tổ chức khám sức khoẻ thêm trong năm như khám bệnh nghề nghiệp, mãn tính hoặc phụ khoa cho nữ công nhân viên

4. Chi bồi dưỡng cho lao động nữ sau khi sinh con lần thứ nhất hoặc lần thứ hai

Ví dụ:

Công ty Kế toán Thuevinatax có nhân viên nữ sinh con trong năm 2018. Sau khi sinh con, Công ty Kế toán Thuevinatax có chi 10 triệu để bồi dưỡng cho nhân viên đó. Như vậy số tiền 10tr được tính là chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN của công  ty Kiểm toán Kế toán Thuevinatax

5. Phụ cấp làm thêm giờ cho lao động nữ trong trường hợp đặc biệt

Vì lý do khách quan người lao động nữ không nghỉ sau khi sinh con, nghỉ cho con bú mà ở lại làm việc cho doanh nghiệp được trả theo chế độ hiện hành, kể cả trường hợp trả lương theo sản phẩm mà lao động nữ vẫn làm việc trong thời gian không nghỉ theo chế độ.

Facebook Comments

TƯ VẤN
DỊCH VỤ KẾ TOÁN THUẾ

098.462.3223

0984623223