Có thể làm kế toán trưởng ở nhiều công ty được không?

Kế toán trưởng là một chức vụ vô cùng quan trọng tại các công ty, chịu sự lãnh đạo trực tiếp về mặt hành chính của giám đốc doanh nghiệp đồng thời chịu sự chỉ đạo nghiệp vụ của kế toán trưởng các cấp trên công ty. Vậy một người có thể làm kế toán trưởng ở nhiều công ty được không?

1. Một người được ký hợp đồng lao động với nhiều công ty?

Việc giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động được quy định tại Điều 21 Bộ luật Lao động ban hành năm 2012. Theo đó, người lao động có thể giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động, nhưng phải bảo đảm thực hiện đầy đủ các nội dung đã giao kết.

Như vậy, về nguyên tắc, một người có thể ký hợp đồng lao động với nhiều công ty, miễn là đảm bảo thực hiện đầy đủ các nội dung đã ký kết trong các hợp đồng đó.

 2. Một người được làm kế toán trưởng ở nhiều công ty

Theo đó, một người có thể làm kế toán trưởng ở nhiều công ty, song, để một người có thể làm kế toán trưởng tại nhiều công ty thì người đó phải đáp ứng đầy đủ các tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng theo quy định tại Khoản 1 Điều 51 và Điều 54 Luật Kế toán năm 2015, cụ thể như sau:

– Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành pháp luật

– Có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ trung cấp trở lên

– Có chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng

– Có thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là 02 năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ đại học trở lên và thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là 03 năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán trình độ trung cấp, cao đẳng.

Bên cạnh đó, cần lưu ý những người sau đây không được làm kế toán (Điều 52 Luật Kế toán 2015):

– Người chưa thành niên

– Người bị Tòa án tuyên bố hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự; người đang phải chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc

– Người đang bị cấm hành nghề kế toán theo bản án hoặc quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật

– Người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; người đang phải chấp hành hình phạt tù hoặc đã bị kết án về một trong các tội xâm phạm trật tự quản lý kinh tế, tội phạm về chức vụ liên quan đến tài chính, kế toán mà chưa được xóa án tích

– Cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, vợ, chồng, con đẻ, con nuôi, anh, chị, em ruột của người đại diện theo pháp luật, của người đứng đầu, của giám đốc, tổng giám đốc và của cấp phó của người đứng đầu, phó giám đốc, phó tổng giám đốc phụ trách công tác tài chính – kế toán, kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán

Chú ý, quy định này không áp dụng đối với doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do một cá nhân làm chủ sở hữu và các trường hợp khác do Chính phủ quy định

– Người đang là người quản lý, điều hành, thủ kho, thủ quỹ, người mua, bán tài sản trong cùng một đơn vị kế toán, trừ trong doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn do một cá nhân làm chủ sở hữu và các trường hợp khác do Chính phủ quy định.

=> Như vậy, một người có thể làm kế toán trưởng ở nhiều công ty nếu người đó đáp ứng các tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng theo quy định trên đây.

Facebook Comments

TƯ VẤN
DỊCH VỤ KẾ TOÁN THUẾ

098.462.3223

0984623223