Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trùng với ngày nghỉ lễ tết thì có được nghỉ bù không?

Sắp tới công nhân, cán bộ, người lao động sẽ có một kì nghỉ lễ Tết dương lịch năm 2019 kéo dài tới 4 hôm. Các thai sản đang có thời gian nghỉ thai sản trùng với ngày nghỉ lễ Tết dương lịch thì có được nghỉ bù hay không đang là câu hỏi mà nhiều thai phụ quan tâm. Để trả lời cho câu hỏi này, các bạn cùng Kế toán Đức Minh tìm hiểu qua bài viết sau nhé.

Theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội 2014 về thời gian hưởng chế độ thai sản.

“ Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

 Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

3. Trường hợp sau khi sinh con, nếu con dưới 02 tháng tuổi bị chết thì mẹ được nghỉ việc 04 tháng tính từ ngày sinh con; nếu con từ 02 tháng tuổi trở lên bị chết thì mẹ được nghỉ việc 02 tháng tính từ ngày con chết, nhưng thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản không vượt quá thời gian quy định tại khoản 1 Điều này; thời gian này không tính vào thời gian nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động.

….

7. Thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại các khoản 1, 3, 4, 5 và 6 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.”

=> Như vậy, với trường hợp các thai sản đang trong thời gian nghỉ thai sản có thời gian trùng với lịch nghỉ tếtdương là 4 ngày nhưng do thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản được tính bao gồm cả ngày nghỉ lễ tết. Do đó, bạn sẽ nghỉ đúng thời gian là 6 tháng sau đó quay lại làm việc bình thường và không được nghì bù cho thời gian trùng 4 ngày trên.

Facebook Comments

TƯ VẤN
DỊCH VỤ KẾ TOÁN THUẾ

098.462.3223

0984623223